શું તમે પણ રોકો છો કોઈક વાર છીંક તો તે બની શકે છે તમારા માટે ઘાતક, જાણો તેની પાછળનું કારણ

આયુર્વેદ અનુસાર, છીંક આવવી એ કુદરતી ક્રિયા છે અને કહેવાય છે કે તેની ઘટના સ્વાસ્થ્ય માટે જરૂરી છે. આયુર્વેદ વિજ્ઞાન અનુસાર, જ્યારે કોઈ ચેપી વસ્તુ શરીરમાં પ્રવેશે છે, ત્યારે આપણું શરીર તેને બહાર કાઢવા માટે પ્રતિક્રિયા આપે છે, જે આપણા શરીરમાંથી છીંકના રૂપમાં બહાર આવે છે.

જો જોવામાં આવે તો, છીંક ખૂબ જ ઝડપી ગતિએ આવે છે જે આપણા શરીર માટે રક્ષણની પ્રક્રિયા છે. જો કે, બદલાતા હવામાન અને વધતા પ્રદૂષણને કારણે ઘણા કીટાણુઓ આપણા શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે. જેના કારણે તાવ, ઉધરસ અને સતત છીંક આવવાની સમસ્યા રહે છે. શિયાળામાં છીંક આવવાની સમસ્યા થવી સામાન્ય બાબત છે. ઘણા લોકો છીંકને રોકવાનો પ્રયાસ કરે છે જે ખતરનાક છે.

છીંક રોકવી કેમ ખતરનાક બની શકે?
હવે આપણે જાણવું પડશે કે છીંક આવવી બંધ કરવી કેમ ખતરનાક બની શકે છે અથવા આમ કરવાથી શું નુકસાન થઈ શકે છે? વિજ્ઞાન અનુસાર, જ્યારે આપણે છીંકીએ છીએ, તે સમયે શરીરમાંથી બહાર નીકળતી હવાની ઝડપ લગભગ 160 કિમી પ્રતિ કલાક અથવા તેનાથી વધુ હોય છે. હવે કલ્પના કરો કે આટલી હાઇ સ્પીડને રોકીને તમે કેટલી મોટી ભૂલ કરો છો. જો કે, શરદી અને ઉધરસ થવી ખૂબ જ સામાન્ય છે. હવામાન બદલાયું નથી કે નાક વહેવા લાગે છે.

પછી છીંક અને છીંક આવવાથી જીવન મુશ્કેલીમાં આવી જાય છે. લગભગ દરેક સાથે આવું જ બને છે. ઘણી વખત જ્યારે લોકો આસપાસ હોય છે, ત્યારે તેઓ તેમના નાક દબાવીને, મોં દબાવીને અને તેને રોકવાનો પ્રયાસ કરે છે. જો તમને પણ આવું કરવાની આદત છે તો અમે તમને કહેવા માંગીએ છીએ કે તેને છોડી દો. કેટલાક સૂત્રોમાંથી જાણવા મળે છે કે 35 વર્ષીય યુવકે તેની છીંક રોકવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. તેને છીંક આવી રહી હતી અને તેને રોકવા તેણે તેનું નાક પકડ્યું અને મોઢું બંધ કર્યું અને છીંક બંધ કરી.

જેના કારણે છીંકને બહાર આવવાની જગ્યા મળી ન હતી. આનાથી તેના ગળાના પાછળના ભાગમાં ધક્કો પહોંચ્યો અને ત્યાં એક કાણું પડી ગયું. છીંકના બળને કારણે ગળાના નાજુક સ્નાયુઓ વીંધાઈ ગયા હતા. સ્વાભાવિક છે કે આનાથી તેને ઘણું દુઃખ થયું હશે. આ કારણે તે કંઈ બોલી શકતો ન હતો કે ગળી પણ શકતો નહોતો. પછી તેને હોસ્પિટલ લઈ ગયો

લગભગ એક અઠવાડિયા સુધી ત્યાં તેની સારવાર કરવામાં આવી. ડૉક્ટર તેને ટ્યુબની મદદથી ખાવા માટે પ્રવાહી આપી રહ્યા હતા. કારણ કે તે કંઈ પણ ગળી શકતો ન હતો. જ્યારે ડોકટરોએ તેની તપાસ કરી તો જાણવા મળ્યું કે તેનું કારણ તેની છીંક બંધ થઈ ગઈ હતી. ડોકટરોના જણાવ્યા અનુસાર, છીંક દરમિયાન, આપણા પવનની નળીમાં હવાનું ખૂબ જ દબાણ હોય છે. પછી જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ નાક અને મોં બંધ રાખીને છીંકે છે, તો અચાનક દબાણ વધુ વધી જાય છે.

શરીરના આ ભાગની માંસપેશીઓ એક રીતે એક પ્રકારની હોય છે કારણ કે તેમનું કામ આપણા ખાવા-પીવાને ગળી જવાનું છે. આવી સ્થિતિમાં, જ્યારે હવાનું દબાણ વધે છે અને તેને જગ્યા મળતી નથી, તો અહીં સ્નાયુઓ વીંધવાનું જોખમ રહેલું છે, તેથી નસકોરા અને મોં બંધ કરીને છીંકને રોકવાનો પ્રયાસ કરશો નહીં. આ ખૂબ ગંભીર સમસ્યાઓનું કારણ બની શકે છે. અમે તમને કહ્યું તેમ, હવા ફેફસાની આસપાસની જગ્યામાં ફસાઈ શકે છે અને મગજમાં લોહી લઈ જતી નસો પણ ફાટી શકે છે.


Posted

in

by

Tags:

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *